ใส่รองเท้าแตะขับรถส่วนบุคคล ผิดกฎหมายไหม

0
3222

ใส่รองเท้าแตะขับรถ

    ใส่รองเท้าแตะขับรถ ผิดกฎหมายจริงหรือ? เมื่อวันที่ 9 ก.ย. 61 มีไลฟ์เฟสบุ๊กของคนขับรถบรรทุก 6 ล้อ ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจเปรียบเทียบปรับ 400 บาท ข้อหา ใส่รองเท้าแตะขับรถ!? 

    หลังจากคลิปวิดีโอถูกเผยแพร่ไป ก็กลายเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันฮือฮาในโลกโซเชียลว่า มีกฎหมายห้ามใส่รองเท้าแตะขับรถอยู่จริงหรือ วันนี้ หมีหมี จึงจะพาไปหาคำตอบและไขข้อสงสัยกัน แล้วรถส่วนบุคคล ยังคงใส่รองเท้าแตะขับได้อยู่หรือไม่

ใส่รองเท้าแตะขับรถ

    กฎหมายที่ว่า ห้ามใส่รองเท้าแตะขับรถ มีอยู่จริง แต่มีผลใช้บังคับเฉพาะคนขับรถบางกลุ่ม ได้แก่ คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ รถยนต์บริการทัศนาจร และรถจักรยานยนต์รับจ้าง ซึ่งเป็นการกระทำตามกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 และอำนาจจากแห่งพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 102 บัญญัติไว้ว่า “ผู้ประจำรถหรือผู้ขับรถต้องแต่งกายให้เรียบร้อยตามที่กำหนดในกฏกระทรวง ต้องปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้คือ

1.จะต้องสวมเสื้อเชิ๊ตคอพับแขนยาวหรือแขนสั้น ชายเสื้ออยู่ในกางเกง
2.เสื้อคอแบะปล่อยเอว แขนสั้น
3.กางเกงขายาวแบบสุภาพ
4. ต้องสวมรองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ*

    ทั้งนี้ หากฝ่าฝืนจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127 ดังนั้น ผู้ที่ขับรถบรรทุก รวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น แท็กซี่ รถตู้ รถเมล์ หรือรถนำเที่ยวฯ ควรแต่งกายให้เรียบร้อยตามกฎหมาย

    ส่วนผู้ที่ขับรถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายนี้ไม่มีผลบังคับใช้ สามารถใส่รองเท้าแตะขับรถยนต์ส่วนบุคคลได้ เพียงแต่ควรแต่งกายให้ถูกกาลเทศะ และปลอดภัยต่อตัวเองและผู้ร่วมใช้ถนนครับ

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here